Tanzania Yaendelea Kuvutia Uwekezaji wa Kimataifa: Waziri Mkuu Dkt. Mwigulu Nchemba Awaalika Wafanyabiashara wa Ufaransa Kuwekeza Nchini

 

Serikali ya Tanzania imeendelea kuimarisha diplomasia ya uchumi kwa kuhamasisha uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje (FDI), ambapo Waziri Mkuu Dkt. Mwigulu Nchemba ametoa wito kwa wafanyabiashara wa Ufaransa kutumia fursa zilizopo nchini Tanzania kwa kuwekeza katika sekta mbalimbali za uzalishaji na huduma.

Akizungumza Julai 6, 2026, jijini Paris wakati wa mkutano wa Tanzania–France Business Roundtable, Waziri Mkuu alisema Tanzania ina mazingira yanayofaa kwa biashara na uwekezaji kutokana na utulivu wa kisiasa, sera zinazoendelea kuboreshwa pamoja na nguvu kazi kubwa ya vijana.

Alieleza kuwa uwekezaji huo utaongeza ajira, kuhamisha teknolojia na ujuzi, kuongeza thamani ya malighafi za ndani pamoja na kuharakisha safari ya kujenga uchumi wa viwanda.

Takwimu Zinazoonesha Fursa Kubwa za Tanzania

Kwa mujibu wa Benki ya Dunia na UNCTAD, Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazovutia wawekezaji zaidi Afrika Mashariki kutokana na ukubwa wa soko na nafasi yake ya kijiografia.

Baadhi ya takwimu muhimu ni:

  • Tanzania ina zaidi ya wananchi milioni 70, hivyo kuwa soko kubwa la bidhaa na huduma.
  • Zaidi ya asilimia 60 ya Watanzania ni vijana wenye umri chini ya miaka 35, jambo linaloifanya nchi kuwa na nguvu kazi kubwa.
  • Tanzania ni lango la biashara kwa nchi zaidi ya sita zisizo na bandari ikiwemo Zambia, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Uganda na Malawi.
  • Uchumi wa Tanzania umeendelea kukua kwa wastani wa zaidi ya asilimia 5 kwa mwaka katika miaka ya karibuni licha ya changamoto za uchumi wa dunia.

Makubaliano ya TPSF na ICC Yaongeza Matumaini

Moja ya matokeo muhimu ya mkutano huo ni kusainiwa kwa Hati ya Makubaliano (MoU) kati ya Tanzania Private Sector Foundation (TPSF) na International Chamber of Commerce (ICC).

Makubaliano hayo yanatarajiwa kuongeza ushirikiano kati ya sekta binafsi za Tanzania na Ufaransa kupitia:

  • Kuongeza biashara kati ya nchi hizo mbili.
  • Kubadilishana teknolojia na ujuzi.
  • Kuvutia uwekezaji mpya.
  • Kuimarisha ushirikiano wa wafanyabiashara.

Waziri Mkuu alisema makubaliano hayo ni daraja la kuelekea mafanikio makubwa ya kiuchumi kwa pande zote mbili.

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050

Katika mkutano huo ilielezwa kuwa ushiriki wa sekta binafsi ndiyo msingi wa utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050.

Serikali inalenga sekta binafsi kuchangia takribani asilimia 70 ya shughuli za maendeleo ya uchumi kupitia uwekezaji, uzalishaji wa viwanda, ubunifu na biashara.

Hii inaonesha dhamira ya Serikali kuendelea kuboresha mazingira ya biashara kwa kuweka sera zinazoleta uwazi, utulivu na ulinzi wa wawekezaji.

Sekta Zenye Fursa Kubwa

Wafanyabiashara kutoka Ufaransa walionesha nia ya kuwekeza katika sekta mbalimbali zenye mchango mkubwa kwa uchumi wa Tanzania, zikiwemo:

  • Nishati jadidifu na mifumo ya nishati ya jua.
  • Miundombinu na ujenzi.
  • Huduma za maji.
  • Teknolojia ya mawasiliano na satelaiti.
  • Mafuta na gesi.
  • Uchumi wa bahari na ufugaji wa viumbe maji.
  • Utalii.
  • Huduma za kifedha.
  • Uchumi wa kidijitali.

Sekta hizi zina nafasi kubwa ya kuongeza ajira, mapato ya Serikali na ushindani wa Tanzania katika soko la kimataifa.

Tanzania na Ufaransa Kuimarisha Ushirikiano wa Kibiashara

Rais wa TPSF, Bi. Angelina Ngalula, alisema ushirikiano kati ya Tanzania na Ufaransa unapaswa kuelekezwa zaidi kwenye uwekezaji wa muda mrefu unaolenga kuongeza thamani ya uchumi badala ya biashara ya kawaida.

Alisisitiza umuhimu wa kuhamisha teknolojia, kuendeleza ubunifu pamoja na kuongeza uwezo wa sekta binafsi ya Tanzania kushiriki katika uchumi wa dunia.

Hitimisho

Ziara ya Waziri Mkuu Dkt. Mwigulu Nchemba nchini Ufaransa imeendelea kuonesha mkakati wa Tanzania wa kutumia diplomasia ya uchumi kuvutia uwekezaji wenye tija.

Kwa kuunganisha utulivu wa kisiasa, rasilimali nyingi, nguvu kazi ya vijana na sera zinazolinda wawekezaji, Tanzania inaendelea kujijengea nafasi kama moja ya vituo muhimu vya uwekezaji barani Afrika.

Iwapo makubaliano yaliyofikiwa yatawekwa katika vitendo, yanatarajiwa kuongeza ajira, kuimarisha uchumi wa viwanda, kuongeza mapato ya taifa na kuifanya Tanzania kuwa kitovu muhimu cha biashara na uwekezaji katika Afrika Mashariki.






Na Abdul Ramadhani

TUANDIKIE MAONI YAKO HAPA CHINI

Je, wewe ni Mfanyabiashara na Unatamani Kutangaza Bidhaa Zako Kupitia Tovuti/Blog Yetu? Tafadhali, wasiliana nasi kupitia bandolaonline@gmail.com au WhatsaApp: + 255 766 365 560

Post a Comment

0 Comments