Dkt. Mwigulu: Tutengeneze Mabilionea Watanzania Kupitia Madini

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Mwigulu Nchemba, amewataka vijana nchini kutumia fursa zinazopatikana katika sekta ya madini ili kujenga biashara zenye tija, kukuza mitaji na hatimaye kuwa wawekezaji wakubwa wa Kitanzania.

Dkt. Mwigulu amesisitiza kuwa Serikali inalenga kuhakikisha utajiri unaotokana na rasilimali za madini unawanufaisha Watanzania, hususan wachimbaji wadogo ambao wana nafasi muhimu katika shughuli za uchimbaji na uzalishaji wa madini nchini.

Akizungumza na wananchi wa Kata ya Sapiwi, katika Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi, Mkoa wa Simiyu, Jumanne, Septemba 15, 2026, Waziri Mkuu amesema Serikali inaendelea kuweka mazingira yatakayowawezesha wachimbaji wadogo kukuza shughuli zao na kufikia hatua ya kuwa wawekezaji wakubwa.

“Tunataka wachimbaji hawa wadogo nao wakue, tutengeneze mabilionea wa Kitanzania; ndiyo maana rasilimali hizi zililetwa hapa Tanzania ziwanufaishe Watanzania.”

Vijana Watakiwa Kuchangamkia Fursa

Waziri Mkuu amewataka vijana kutazama sekta ya madini kama eneo lenye fursa mbalimbali za kiuchumi, badala ya kuishia katika ajira pekee.

Kwa mtazamo huo, vijana wanaweza kushiriki katika shughuli mbalimbali zinazohusiana na sekta ya madini, ikiwemo uchimbaji, huduma kwa wachimbaji, biashara na shughuli nyingine za mnyororo wa thamani wa madini kwa kuzingatia sheria na taratibu zilizowekwa.

Hatua hiyo inalenga kuongeza ushiriki wa Watanzania katika uchumi wa madini na kuwezesha faida za rasilimali hizo kubaki zaidi ndani ya uchumi wa nchi.

Leseni Zisizoendelezwa

Katika kusisitiza umuhimu wa kuwafungulia fursa vijana, Dkt. Mwigulu ametoa maelekezo kuhusu leseni za uchimbaji ambazo hazijaendelezwa, akitaka zitumike kwa namna itakayowawezesha vijana kupata nafasi ya kushiriki katika sekta hiyo.

Hatua hiyo inalenga kuhakikisha maeneo yenye fursa za madini hayabaki bila kuendelezwa wakati Watanzania, hususan vijana na wachimbaji wadogo, wanaweza kutumia fursa hizo kuzalisha ajira, kipato na shughuli za kiuchumi.

Kuwawezesha Wachimbaji Wadogo

Wachimbaji wadogo ni sehemu muhimu ya shughuli za madini nchini. Kwa kuwawezesha kupata maeneo, mitaji, teknolojia, ujuzi na masoko, wanaweza kuongeza uzalishaji na kukuza shughuli zao kutoka kiwango kidogo hadi kuwa biashara kubwa.

Dira ya kuwa na mabilionea Watanzania kupitia madini inalenga pia kujenga kizazi cha wawekezaji wenye uwezo wa kutumia rasilimali za nchi kama msingi wa kukuza mitaji na kuanzisha biashara endelevu.

Madini Kama Fursa ya Uchumi

Tanzania ina utajiri wa rasilimali za madini unaoweza kuchangia katika ukuaji wa uchumi na kuongeza fursa za ajira na biashara. Hata hivyo, manufaa ya sekta hiyo yanategemea usimamizi mzuri wa rasilimali, uwekezaji wenye tija na ushiriki mpana wa Watanzania katika mnyororo wa thamani.

Kauli ya Waziri Mkuu inasisitiza umuhimu wa kuweka nguvu zaidi katika kuwawezesha Watanzania kutumia fursa zilizopo katika sekta ya madini na kujenga uwezo wa kumiliki na kuendeleza biashara zinazohusiana na rasilimali hizo.

Kwa vijana, ujumbe huo ni wito wa kuchangamkia fursa, kujifunza, kujiandaa na kutumia rasilimali zilizopo kwa kuzingatia sheria ili kujenga maisha na biashara zenye msingi endelevu.

Makala hii imeandaliwa kwa kuzingatia taarifa ya kauli ya Waziri Mkuu Dkt. Mwigulu Nchemba akiwa Kata ya Sapiwi, Bariadi, Mkoa wa Simiyu, Septemba 15, 2026.

BARIADI, SIMIYU TANZANIA

TUANDIKIE MAONI YAKO HAPA CHINI

Je, wewe ni Mfanyabiashara na Unatamani Kutangaza Bidhaa Zako Kupitia Tovuti/Blog Yetu? Tafadhali, wasiliana nasi kupitia bandolaonline@gmail.com au WhatsaApp: + 255 766 365 560

Post a Comment

0 Comments